கண்டறிந்து, தடுக்க & சிகிச்சை – தினசரி முன்னோடி

இந்தியாவின் மருத்துவ ஆராய்ச்சிக் கழகத்தின் தேசிய புற்றுநோய் ரெஜிஸ்ட்ரி திட்டத்தின் படி, 1,300 க்கும் மேற்பட்ட இந்தியர்கள் தினமும் புற்றுநோயால் இறக்கிறார்கள். புறக்கணிக்க முடியாத தொன்மங்கள், அறிகுறிகள் மற்றும் அறிகுறிகள் பற்றிய முன்னோடி சுகாதார அறிக்கை தெரிவிக்கிறது

இவற்றில் ஏதாவது ஒன்று உங்களுக்கு புற்றுநோய் இருப்பதாக அர்த்தமல்ல. பல விஷயங்கள் இந்த அறிகுறிகளையும் அறிகுறிகளையும் ஏற்படுத்துகின்றன. இந்த அறிகுறிகளில் ஏதேனும் இருந்தால், நீண்ட காலம் நீடிக்கும் அல்லது மோசமாக இருந்தால், ஒரு டாக்டர் என்ன நடக்கிறது என்பதைக் கண்டறிய தயவுசெய்து பார்க்கவும்.

திடீரென எடை இழப்பு : புற்றுநோயுடன் கூடிய பெரும்பாலானோர் எடை இழக்க நேரிடும். அறியப்படாத காரணத்திற்காக நீங்கள் எடை இழக்கையில், அது விவரிக்கப்படாத எடை இழப்பு என்று அழைக்கப்படுகிறது. 4-5 கிலோ அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட கணிக்க முடியாத எடை இழப்பு புற்றுநோய் முதல் அறிகுறியாக இருக்கலாம். கணையம், வயிறு, உணவுக்குழாய் (திசு விழுங்குவதை) அல்லது நுரையீரல் புற்றுநோய்களுடன் இது பெரும்பாலும் நிகழ்கிறது.

காய்ச்சல் : புற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு சில நேரங்களில் காய்ச்சல் இருக்கும், குறிப்பாக புற்றுநோய் அல்லது அதன் சிகிச்சை நோயெதிர்ப்பு மண்டலத்தை பாதிக்கும். இது உடல் தொற்றுநோயை எதிர்த்துப் போராட கடினமாக்கலாம். குறைந்த அளவு காய்ச்சல் லுகேமியா அல்லது லிம்போமா போன்ற இரத்த புற்று போன்ற புற்றுநோய் ஆரம்ப அறிகுறியாக இருக்கலாம்.

தீவிர சோர்வு : ஓய்வு கூட நன்றாக இல்லை என்று தீவிர சோர்வு. புற்றுநோய் அதிகரிக்கும் போது இது ஒரு முக்கிய அறிகுறியாக இருக்கலாம். ஆனால் சில புற்றுநோய்களில் இது லுகேமியாவைப் போலவே நடக்கும். சில பெருங்குடல் அல்லது வயிற்று புற்றுநோய்கள் இரத்த இழப்பை ஏற்படுத்தும் வெளிப்படையானவை அல்ல. இது புற்றுநோயை உண்டாக்கும் மற்றொரு வழி.

வலி எலும்பு புற்றுநோயாக அல்லது சரும புற்றுநோயைப் போன்ற சில புற்றுநோய்களுடன் ஆரம்ப அறிகுறியாக இருக்கலாம். ஒரு தலைவலி அல்லது சிகிச்சை இல்லாமல் நல்லது என்று ஒரு தலைவலி ஒரு மூளை கட்டி ஒரு அறிகுறி இருக்கலாம். முதுகுவலி பெருங்குடல், மலச்சிக்கல் அல்லது கருப்பை புற்றுநோய் ஒரு அறிகுறி இருக்க முடியும். பெரும்பாலும், புற்றுநோயால் ஏற்படும் வலி என்பது ஏற்கனவே தொடங்கப்பட்ட இடத்திலிருந்து ஏற்கனவே பரவுகிறது.

இவை ஒவ்வொன்றிற்கும் பிற காரணங்கள் இருக்கலாம், ஆனால் விரைவில் அவர்களை பற்றி ஒரு மருத்துவரைப் பார்ப்பது முக்கியம், குறிப்பாக வேறு எந்த காரணமும் இல்லை என்றால் நீங்கள் அடையாளம் காணலாம், பிரச்சனை நீண்ட காலம் நீடிக்கும் அல்லது காலப்போக்கில் மோசமாகிவிடும். சில பொதுவான அறிகுறிகள் குடல் பழக்கங்கள், குணமடையாத, நாக்கில் வெள்ளைப் புள்ளிகள், மார்பக அல்லது உடலின் பிற பகுதிகளில் உள்ளவை, அஜீரணம் அல்லது விழுங்குவதில் சிக்கல் போன்ற மாற்றங்கள் இருக்கின்றன.

டாக்டர் ராகேஷ் சோப்ரா, இயக்குனர், மருத்துவ ஆன்காலஜி, ஹெமாடாலஜி & எலும்பு மயிர் மாற்று அறுவை சிகிச்சை, ஆகாஷ் ஹெல்த்கேர் சூப்பர் ஸ்பேஸ்பிட்டி மருத்துவமனை, துவாரகா

கட்டுக்கதைகள் பறிமுதல்

கட்டுக்கதை : அனைத்து மார்பக புற்றுநோய்களும் ஒரு மேமோகிராம் மீது கண்டறிய முடியும்.

உண்மையில் : எந்த ஸ்கிரீனிங் சோதனை சரியானது, மற்றும் மேமோகிராபி என்பது விதிவிலக்கு அல்ல. வயது அல்லது மார்பக அடர்த்தி போன்ற காரணிகள் மார்பக திசுவை ஒரு மம்மோகிராம் மீது பாதிப்பை ஏற்படுத்துகின்றன, இதனால் புற்றுநோய்கள் அடையாளம் காணப்படுவது மிகவும் குறைவு. பொதுவாக, இளம்பெண்களில் ஸ்கிரீனிங் மம்மோகிராம்கள் குறைவாக இருப்பதால் அவை அடர்த்தியான மார்பகங்களைக் கொண்டுள்ளன. 40 முதல் 49 வயது வரையிலான பெண்களில் புற்றுநோய்களில் சுமார் 25 சதவீதத்தினர் 50 வயதைக் காட்டிலும் 10 சதவிகிதம் ஒப்பிடும்போது, ​​மம்மோக்ராம் மூலம் எடுத்துக்கொள்ளப்படவில்லை.

கட்டுக்கதை : மார்பக புற்றுநோயைப் பெறுவதற்கான வாய்ப்பு உங்கள் வயதுக்கு குறைவு.

உண்மையில் : 50 வயதிற்கு மேற்பட்ட பெண்கள் மார்பக புற்றுநோய்க்கான அதிக ஆபத்தில் உள்ளனர். ஒவ்வொரு வருடமும் 80% க்கும் மேற்பட்ட புதிய மார்பக புற்றுநோய்கள் கண்டறியப்பட்டுள்ளன.

கட்டுக்கதை : மம்மோகிராம்கள் பாதுகாப்பற்றவை மற்றும் பயனற்றவை.

உண்மையில் : ஸ்கிரீனிங் மம்மோகிராம்கள் மார்பக புற்றுநோயை கண்டுபிடிப்பதற்கான சர்வதேச தங்க தரநிலையாகும். மம்மோகிராம்கள் வழக்கமாக ஒரு பெண் அல்லது அவரது உடல்நல பராமரிப்பு வழங்குநர் அவர்களுக்கு உணரலாம் 2 அல்லது 3 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு கட்டிகள் கண்டுபிடிக்க முடியும்.

கட்டுக்கதை : ஒரு மம்மோகிராமத்தின் போது கதிர்வீச்சு வெளிப்பாடு புற்றுநோய் ஏற்படலாம்.

உண்மையில் : Mammograms கதிர்வீச்சு சிறிய அளவு தேவைப்படுகிறது. கதிரியக்க வெளிப்பாட்டின் இந்த அளவுக்கு தீங்கு விளைவிக்கும் ஆபத்து மிகவும் குறைவு, மற்றும் நன்மை சம்பந்தப்பட்ட ஆபத்து அதிகமாகும். மேலும், ஒரு மார்பக புற்றுநோயால் ஏற்படும் கதிரியக்க வெளிப்பாட்டிலிருந்து மார்பக புற்றுநோயால் ஒரு சந்தர்ப்பம் ஏற்படவில்லை. எனவே, மார்பக புற்றுநோயின் காரணமாக புற்றுநோய் ஏற்படுவதற்கான வாய்ப்புகள் இல்லை.

கட்டுக்கதை : கர்ப்பிணிப் பெண் மார்பக புற்றுநோய் பெற முடியாது.

உண்மை : இது உண்மை இல்லை. மார்பக புற்றுநோய் உண்மையில் கர்ப்பிணி பெண்களில் மிகவும் பொதுவான புற்றுநோய் ஆகும். பெண்கள் கர்ப்பமாக அல்லது தாய்ப்பால் கொடுக்கும் போது, ​​அவற்றின் மார்பகங்கள் இயல்பாகவே மென்மையாகவும், விரிவுபடுத்தப்பட்டதாகவும் இருக்கும், இது ஒரு கட்டி அல்லது மற்ற மாற்றங்களைக் கவனிக்க கடினமாக்குகிறது.

– டாக்டர் ராகேஷ் சோப்ரா

வலிப்பு நோய்

நோயாளிகளுக்கு நோயாளிகளுக்கும் நோயாளிகளுக்கும் உடல் ரீதியான, சமூக மற்றும் ஆவிக்குரிய கவனிப்புகளை வழங்குவதற்கும் நோயாளிகளுக்கும் நோய்த்தடுப்பு நோய்க்குமான அறிகுறிகளுக்கு சிகிச்சையளிப்பது மட்டுமல்லாமல், நோயாளிகளுக்கு நோய்த்தடுப்பு சிகிச்சை அளிக்கப்படுகிறது. நோயாளியின் பராமரிப்பாளருடன் சேர்ந்து புற்றுநோயியல் மருத்துவர், புற்றுநோயியல் செவிலியர், அதனுடன் இணைந்த மருத்துவர்கள் மற்றும் இதர உதவி ஊழியர்கள் உள்ளடங்கிய ஒரு சிறப்பு மருத்துவக் குழுவால் இது பொதுவாக வழங்கப்படுகிறது.

என்ன செய்ய

  • நோயாளி மற்றும் அவரது உதவியாளர்களால் நோய் கண்டறிதல் மற்றும் நோயைக் கண்டறிதல்.
  • சாத்தியமான சிகிச்சை விருப்பங்கள் பற்றி தெரிந்து கொள்ள.
  • சிகிச்சையின் பக்க விளைவுகள் பற்றிய விழிப்புணர்வு.
  • நோய் மற்றும் சிகிச்சையுடன் தொடர்புடைய வாழ்க்கைமுறையின் எதிர்பார்ப்பு மாற்றங்களை புரிந்துகொள்வது.
  • சிகிச்சை மற்றும் நோய்த்தடுப்பு பாதுகாப்பு தேவைப்படும் நிதி ஏற்பாடு செய்தல்.
  • புற்றுநோய் நோயாளியின் உயிர் மருத்துவ மற்றும் ஆயுள் காப்பீட்டு கொள்கைகள் உயிருடன் இருக்க வேண்டும்.
  • சிகிச்சையின் பின்னர் புனர்வாழ்வு மற்றும் மீட்புப் பணிகளை மேற்கொள்ளல்.
  • கவனிப்பாளரின் மன அழுத்தத்தை புரிந்துகொண்டு, அவரது பிரச்சினையில் தீர்மானம் எடுங்கள்.
  • நேசிப்பவரின் இழப்பை சமாளிக்க நோயாளிக்கும் அவரது குடும்பத்துக்கும் ஒரு ஆதரவு அமைப்பை வழங்குதல்.
  • புற்றுநோய் நோயாளிகளுக்கு சிகிச்சையின் ஒருங்கிணைந்த பகுதியாக நோய்த்தடுப்பு பாதுகாப்பு ஒருங்கிணைப்பு.

டாக்டர் ஜாஸ்கரன் சிங் சேத்தி, பணிப்பாளர் மற்றும் HOD, கதிர்வீச்சு ஆன்காலஜி, ஃபோர்டிஸ் மருத்துவமனை ஷாலிமார் பாக், புது தில்லி

பெண்கள் மற்றும் ஆண்கள் 5 பொதுவான புற்றுநோய்கள்

2018 ஆம் ஆண்டில் குளோபோகன் வெளியிடப்பட்ட சமீபத்திய தகவல்களின்படி, இந்தியாவில் புதிய புற்றுநோய்களின் எண்ணிக்கை 1157294 ஆகும். மொத்தம் 2258308 பேர் புற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்டு உயிரோடு இருக்கின்றனர். இந்தியாவில் புற்றுநோய் இறப்பு எண்ணிக்கை 784821 ஆகும்.

இந்தியாவில் ஆண்களில் மிகவும் பொதுவான புற்றுநோய்கள் லிப் & வாய்வழி குழி, நுரையீரல், வயிறு, கோளரெக்டல் மற்றும் உணவுக்குழாய்.

இந்தியாவில் பெண்கள் மத்தியில் மிகவும் பொதுவான புற்றுநோய்கள் மார்பக, கருப்பை வாய், கருப்பை, உதடு மற்றும் வாய்வழி குழி, பெருங்குடல் புற்றுநோய் ஆகியவை.

குழந்தைகள் பொதுவாக

லுகேமியா : இது குழந்தைகளில் மிகவும் பொதுவான வகை புற்றுநோயாகும். இது ALL (கடுமையான லிம்போசைடிக் லுகேமியா) அல்லது AML (அக்யூட் மைலாய்டு லுகேமியா). லுகேமியாவுடன் தொடர்புடைய அறிகுறிகள் சோர்வு, பலவீனம், எலும்பு மற்றும் மூட்டு வலி, வெளிர் தோல், இரத்தப்போக்கு அல்லது சிராய்ப்புண், காய்ச்சல் மற்றும் எடை இழப்பு.

லிம்ஃபோமாஸ் : இது நோயெதிர்ப்பு மண்டலத்தின் புற்றுநோயாகும், லிம்போசைட்டுகள். இது முக்கியமாக இரண்டு வகையாகும்: ஹோட்கின்ஸ் லிம்போமா மற்றும் நாட் ஹோட்கின்ஸ் லிம்போமா.

பொதுவாக அறிகுறிகள், கழுத்து, கவசம் மற்றும் இடுப்பு, குறைந்த தர காய்ச்சல், பசியின்மை மற்றும் எடை இழப்பு, சோர்வு, இரவு வியர்வையல் ஆகியவற்றின் பெருக்கம் ஆகும்.

மைய நரம்பு மண்டலத்தின் & தண்டுவடத்தை கட்டிகளால்: மூளைக் கட்டிகள் முள்ளந்தண்டு கட்டிகளைக் காட்டிலும் மிகவும் பொதுவானவை. மூளையின் மையப்பகுதியில் மூளைக் கட்டிகள் பெரும்பாலும் மூளையம் மற்றும் மூளைக்குரிய சிறுகுழாய் என்று அழைக்கப்படுகின்றன. இவை பெரும்பாலும் தலைவலி, வாந்தி, குமட்டல், டிப்ளோபியா அல்லது மங்கலாக்குதல், நட்பு தொந்தரவுகள், சமநிலை மற்றும் ஒருங்கிணைப்பு போன்ற சிரமமான அறிகுறிகளுடன் தொடர்புடையவை.

Retinoblastoma : இது கண் ஒரு கட்டி உள்ளது. இது வழக்கமாக 2 முதல் 6 வயது வரை குழந்தை பருவத்தில் காணப்படுகிறது மற்றும் கண் ஒரு அசாதாரண தோற்றம் வகைப்படுத்தப்படும். கண்ணின் மாணவர் வெள்ளை அல்லது இளஞ்சிவப்பு மற்றும் கருப்பு அல்ல.

டாக்டர் ஜாஸ்கரன் சிங் சேத்தி

admin Author